[]

Đổi GPLX hết hạn như thế nào ?

Bạn muốn đổi bằng lái xe ô tô hết hạn . Nhưng không biết thủ tục đổi bằng lái xe ô tô hết hạn như thế nào?
Hiện nay, GPLX ô tô hạng B2 có thời hạn là 10 năm và hạng C, D,E là 5 năm. Khi đến thời hạn trên bạn phải đi đổi lại và được cấp thêm thời hạn mới. Vậy thủ tục như thế nào?Chúng ta cùng theo dõi bài viết sau đây nhé !
Nhận đổi giấy phép lái xe,lấy bằng nhanh 0934.114.224.

*Trường hợp GPLX hết hạn dưới 3 tháng :

– Trường hợp hết hạn sử dụng dưới 3 tháng sẽ áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 49 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT: “Người có GPLX còn thời hạn hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, kể từ ngày hết hạn, người có bằng lái xe bị hỏng, nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng được xét đổi GPLX ”.

=>Vậy bạn được đổi GPLX mà không phải thi lại Lý Thuyết hay Thực hành.

*Thủ tục đổi GPLX như thế nào?

Nếu bạn không phải thi lại lý thuyết hay thực hành (Quá hạn dưới 3 tháng) thì bạn chỉ cần làm thủ tục đổi GPLX như sau :

1.Đơn đề nghị đổi GPLX theo mẫu quy định(trường có sẵn)

2.Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

3.Bản sao GPLX, CMND hoặc hộ chiếu còn thời hạn(đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

=> Khi đến đổi GPLX, người lái xe được cơ quan cấp GPLX chụp ảnh trực tiếp.

*Trường hợp GPLX hết hạn trên 3 tháng :

– Trường hợp hết hạn từ 3 tháng trở lên sẽ áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 48 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015. Nội dung cụ thể như sau :

a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết.

b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành .

Nếu bạn phải thi lại lý thuyết, thực hành hoặc cả hai (quá từ 3 tháng trở lên) thì hồ sơ để dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 điều 31 của thông tư 58/2015/TT-BGTVT cụ thể như sau :

*Thủ tục đổi GPLX như thế nào?

1.Bản sao GPLX, chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn(đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

2.Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định

3.Đơn đề nghị đổi GPLX theo mẫu quy định

4.Bản sao GPLX hết hạn.

thủ tục đổi bằng lái xe ô tô hết hạn

Tư vấn hỗ trợ : Để biết thêm thông tin chi tiết . Xin đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi để được tư vấn HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ.

Điện thoại : 0934.114.224—(08)69.990.224

+Địa chỉ nộp hồ sơ:

VP1:KDC Nam Long,P.Tân Thuận Đông,Quận 7,Tp.HCM

VP2:Vincom Biên Hoà,P.Tân Tiến,Tp.Biên Hoà,Đồng Nai.

*Nếu tôi thi lại lý thuyết hoặc cả lý thuyết và thực hành thì tôi có phải đăng ký học mới lại từ đầu tại các trung tâm đào tạo lái xe hay không:

– Theo quy định tại khoản 8 điều 48 của nghị định 58 thì người dự thi sát hạch có nhu cầu ôn tập thì đăng ký với các cơ sở đào tạo lái xe để được hướng dẫn ôn tập, phải nộp phí ôn tập theo quy định.

 *Thời gian đổi GPLX hết hạn là bao lâu?

-Thời gian đổi GPLX chậm nhất không quá 14 ngày làm việc.

-Khi đổi thì GPLX cũ sẽ bị cắt góc (trừ GPLX do nước ngoài cấp)

*Nếu GPLX của bạn mà hết hạn mà bạn không đi đổi và khi tham gia giao thông nếu cảnh sát phát hiện thì bạn sẽ bị xử phạt. Giờ chúng ta xem mức phạt cụ thể thế nào nhé :

-Tại điểm c khoản 4; điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định271/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

  • – Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có GPLX nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng.
  • – Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có GPLX nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên.
  • -Như vậy, người có GPLX phải thực hiện việc chuyển từ bằng giấy sang vật liệu PET trước ngày 31/12/2015, nếu quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng thì được xét đổi GPLX; nếu quá thời hạn sử dụng trên 3 tháng sẽ thực hiện các thủ tục cấp lại GPLX theo quy định của pháp luật.

Trường hợp không thực hiện việc đổi GPLX đúng quy định, nếu điều khiển xe ô tô tham gia giao thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 4, khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013.


Quý khách vui lòng để lại thông tin sẽ có nhân viên tư vấn miễn phí ạ!

HOTLINE TƯ VẤN